www.FISHING4YOU.com
กันยายน 22, 2014, 07:10:18 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
135464 กระทู้ ใน 10710 หัวข้อ โดย 59495 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: wonnanatila
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  www.FISHING4YOU.com
|-+  บทความ ข่าวและรีวิวอุปกรณ์ ทำอุปกรณ์ใช้เอง
| |-+  เทคนิคการตกปลา บทความ แชร์ประสบการณ์ (ผู้ดูแล: Botoya, bome8099, Huto, wut 920, madfishin)
| | |-+  หยอดหลุม ตกปลานิล ในแบบที่ผมเคยมีประสบการณ์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หยอดหลุม ตกปลานิล ในแบบที่ผมเคยมีประสบการณ์  (อ่าน 36509 ครั้ง)
Botoya
Create All Hapiness For Thai Angler
## Admin ##
## F4U TOP DIAMOND STAFF ##

แต้มสะสม : 65435

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 53 : Exp 4%
HP: 68.3%

เพื่อนใหม่ ๆ ที่เข้ามา ทดลองโพสต์ ดูนะครับ

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:17:01 am »

หยอดหลุมนี่ผมเคยเลียนแบบที่เขาตกกัน ตอนนั้นเห็นแล้วก็อัศจรรย์ใจเป็นยิ่งนัก ว้าว ไม่ต้องมีเหยื่อ ลาก  ๆ ๆ ๆ  ตามจ้องทุ่น สักพักไม่นาน วัดเบ็ด โอ้ว ว ว ปลานิลตัวเขื่องติดเบ็ดขึ้นมาเฉยเลย    โอ๊ะ  ๆ  ตอนนั้นเด็ดชายบอย งง เป็นไก่ตาแตกเลยครับ
 ( เหตุการณ์ ณ บ่อตกปลาในซอยเสนานิคมสอง ตรงแยกวังหิน ตรงไปทางโชคชัยสี่ ถ้าจำไม่ผิด ชื่อเจ้าพระยาฟิชชิ่งปาร์คหรือเปล่าไม่แน่ใจ)

จากวันนั้นผมก็เลยลองทำดูบ้าง ว้าว  ๆ    yerms   มันได้ผลครับ ใครไม่เคยอยากลอง ก็ตามแต่โอกาสอำนวยครับ  rrre

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ (อันนี้แบบ ไม่ต้องใช้เหยื่อ ถ้าคิดว่าตกแบบเอามากินก็ใช้ได้อยู่ครับวิธีนี้ เพราะมันเกี่ยวตัวปลาแน่นอนครับ)

หนึ่ง  คันเบ็ดผูกตะกั่วเม็ดเล็ก ๆ ขนาดปลายนิ้วก้อยครับ  ผูกแบบตะกั่วไม่วิ่ง กับ ผูกเบ็ดสามทางห่างตะกั่วแค่สัก ห้าเซนติเมตร  heihei

สอง  ใช้ทุ่นชิงหลิว ก้านยาว ๆ  เสียบติดสาย ไว้ด้วยใส้ไก่รถจักรยาน คอยปรับระดับความลึกให้แบบว่า ตะกั่วถึงพื้นดินด้านล่าง แล้วทุ่นนอนราบกับผิวน้ำพอดี   yerms

สาม เสร็จแล้วอย่างน้าบอมบอกครับ ถ้าก้นบ่อด้านล่างไม่ค่อยมีใบไม้ทับถม ปลานิลมันจะมีหลุมของมันอยู่ครับ และมันจะไม่ยอมให้อะไรตกมาอยู่ในหลุมของมันเลย ถ้าเกะกะ มันจะคาบออกไปพ่นทิ้งนอกหลุมครับ และหลุมมันมักจะอยู่ไม่ห่างขอบบ่อมากนักครับ สักประมาณเมตรเศษ ๆ นี่ก็ลากทุ่นไปเรื่อย ๆ ช้า ๆ ครับ   eiii

สี่ สังเกตุว่าทุ่นที่คอยนอนราบ ๆ หรือเอียง ๆ อยู่ เปลี่ยนเป็นตั้ง หรือตั้งแบบเอียง ๆ ให้เห็นเมื่อไหร่ นั่นคือตะกั่วเราตกไปในหลุมแล้วครับ แต่บ่อยครั้งมันก็ไม่ใช่หลุมนะ 

ห้า ทิ้งจังหวะรอสักนิดครับ ดูว่าทุ่นมันเริ่มนอนอีกหรือไม่ ถ้าหลุมนั้นมีเจ้าของ ไม่เกินนักหนึ่งถึงยี่สิบครับ ทุ่นมันจะค่อย ๆ นอนราบอีกครั้งเนื่องจากปลานิลคาบตะกั่วเล็กออกนอกหลุม  rtty

หก จังหวะนั่นล่ะครับ วัดเบ็ดฉับเลย เบ็ดสามทางก็จะเกี่ยวตัวปลา ไม่ส่วนใดก็ส่วนหนึ่ง ขึ้นมาเอง 

จบวิธีแบบตกปลานิลหยอดหลุมแบบเอามากิน  heihei

หรือจะเอาอีกวิธี ก็คือ ใช้วิธีนี้หาหลุมเฉย ๆ  แต่ที่ปลายเราก็เกี่ยวเหยื่อไว้แทน
 อันนี้ก็อาจจะได้ปลานิลโดยป้อนเหยื่อถึงบ้านของมันครับผม

* หยอดหลุม.JPG (35.2 KB, 734x473 - ดู 2949 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 12:31:49 am โดย Botoya » บันทึกการเข้า

ทริปวีดีโอ ตกปลาชะโดเขื่อนเชี่ยวหลานโพสต์แล้ว
คลิ๊ก http://www.fishing4you.com/webboard/index.php?topic=6665.0
bome8099
ไปตกปลาแล้วพามาให้ดูกันบ้างนะครับ
Moderator

แต้มสะสม : 5541

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 87%
HP: 1.1%

catch and release "เฮ้อ..ฝนตกทุกวันเลย"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:27:54 am »

shears shears shears shears  แหม...........แอบมาหยอดกันเสียดึกเลยนะครับน้าบอย   พวกน้าฯหลายท่านจำไม่ได้ว่าหัวข้อใหนเขาชวนน้าบอยไปจัดทริป
ทีมหลิว  ผสมทีมสปิ๋ว  มาสนุกกันสักบ่อนึงยังไม่ได้โหวดวัน โหวดบ่อ  ครับ..............................................เข้ามาดัน คาราวะ ยอม

ตกปลากันแบบง่ายฯ   สบายฯครับ
Botoya
Create All Hapiness For Thai Angler
## Admin ##

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 53 : Exp 4%

เพื่อนใหม่ ๆ ที่เข้ามา ทดลองโพสต์ ดูนะครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:35:16 am »

อ่ะ น้าบอม ผมเพิ่มภาพให้ด้วย ฮ่า ๆ ไม่ค่อยเหมือนปลานิลเท่าไหร่ 

น้าบอมนอนดึก เหมือนกันนะครับ หลิว สะปิ๋ว ปาร์ตี้ หรือครับ น่าสนใจมาก ๆ  heihei จะได้ไปรื้ออุปกรณ์เสียหน่อย เหยื่อตะกูลปลาเกร็ดผมเคยซื้อจากญี่ปุ่นไว้ แช่ตู้เย็นไว้เป็นปีแล้ว ไม่รู้เน่าไปหรือยัง ฮ่า ๆ จะได้ใช้เสียที (ถ้าบ่อเขาไม่ห้ามใช้นะ)

ทริปวีดีโอ ตกปลาชะโดเขื่อนเชี่ยวหลานโพสต์แล้ว
คลิ๊ก http://www.fishing4you.com/webboard/index.php?topic=6665.0
bird za
F4U STAFF Diamond Member Begin

แต้มสะสม : 1534

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 15 : Exp 28%
HP: 5.4%

ได้กลับมาจับคันเบ็ดอีแว้ว...เย้

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:14:00 am »

เหยื่อปลาเกร็ดหรือไวน์องุ่นครับน้าบอยเล่นบ่มกันเป็นปี ป่านนี้คงหวานลื่นคอปลาแล้วละครับ heihei heihei heihei

ตกเรื่อยๆ เมื่อยก็พัก
madfishin
Moderator

แต้มสะสม : 38038

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 78 : Exp 5%
HP: 49%

Do It Tomorrow

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:39:09 am »

หุหุ...รูปปลานิลข้างล่างใช้ไหมครับน้าบอย oyoyo ที่แรกผมดูเป็น Untra man ไปได้ต้องขออภัยครับ คาราวะ ยอม คาราวะ ยอม คาราวะ ยอม

วีระศักดิ์ ธนบดีดล เลขที่ บัญชี 572-2-00787-7  ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
saddam
สวัสดีครับ
ผู้สื่อข่าวพิเศษ

แต้มสะสม : 5311

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 35 : Exp 15%
HP: 21.6%

ใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหว

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:47:12 pm »

เห้อ..ช่วงเวลาที่เรามีความสุขมันผ่านไปเร็วจริงๆ แต่เวลาที่เรามีความทุกข์มันช่างนานแสนนาน.... ว่าม่ะ
bome8099
ไปตกปลาแล้วพามาให้ดูกันบ้างนะครับ
Moderator

แต้มสะสม : 5541

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 87%
HP: 1.1%

catch and release "เฮ้อ..ฝนตกทุกวันเลย"

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:37:54 pm »

แหะฯน้าdam  ....................เลิกพิมพ์แล้วหรือ   คิดในใจสิท่า tretre
   "เฮ้อไม่รู้จะใช้สูตรใหน   ท่าใหนแล้วสิน้า "    คอยชมผลงาน........หลิว  ของน้าอยู่นะเนี่ย  ได้เรื่องงัยจะได้ลุยมั่งช่วงนี้เลยสปิ๋วไปพลางฯก่อน  อย่าเพิ่งปิ๋ว
เสียล่ะ

ตกปลากันแบบง่ายฯ   สบายฯครับ
Botoya
## Admin ##

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:40:52 pm »

โฮ่ ๆ  ๆ  หมักจนจะเป็นไวน์แล้วครับ

น้าแม๊ด ด ด  เหมือนจริง ๆ นั่นแหล่ะ อุลตร้าแมนจริง ๆ ด้วย 

aum126
F4U STAFF Silver Member Begin
**

แต้มสะสม : 29

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 79%
HP: 0.1%

ตกปลาไม่ได้เรื่องเล็ก แต่ไม่ได้เป๊กนี้สี

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:18:11 pm »

บ่อนั้นอยู่หน้าบ้านผมเลยนะครับ grak
แต่ตอนนี้ปิดไปแล้ว ยังจะหาที่ใหม่อยู่
เอาใว้เวลาไม่มีที่ออกต่างจังหวัด

แต่ตอนนี้บ้าตีเหยื่อปลอมซะมากเลยไม่ค่อยได้เข้าบ่อ fbis
suriya
F4U STAFF Silver Member Full

แต้มสะสม : 137

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 6 : Exp 10%
HP: 0.2%

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:03:05 pm »

ขอขอบคุณทุกๆน้าคับที่ชี้แนะคับได้ความรู้ขึ้นมาอีกอย่างล่ะคับโอกาสหน้าจะรบกวนน้าๆใหม่นะคับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์