www.FISHING4YOU.com
เมษายน 24, 2014, 12:50:49 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
133013 กระทู้ ใน 10318 หัวข้อ โดย 58958 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Arkorn
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  www.FISHING4YOU.com
|-+  บทความ ข่าวและรีวิวอุปกรณ์ ทำอุปกรณ์ใช้เอง
| |-+  เทคนิคการตกปลา บทความ แชร์ประสบการณ์ (ผู้ดูแล: Botoya, bome8099, Huto, wut 920, madfishin)
| | |-+  ช่วยแนะนำคันเบ็ดตกกุ้ง condor
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำคันเบ็ดตกกุ้ง condor  (อ่าน 16566 ครั้ง)
wera
F4U STAFF Silver Member Begin
**

แต้มสะสม : 103

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 93%
HP: 0.2%

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 01:31:14 pm »

ช่วยแนะนำคันเบ็ดตกกุ้ง condor และอุปกรณ์ตกกุ้งด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 03:33:29 pm โดย madfishin » บันทึกการเข้า
madfishin
Moderator
## F4U TOP DIAMOND STAFF ##

แต้มสะสม : 37407

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 77 : Exp 52%
HP: 29.8%

Do It Tomorrow

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 01:53:56 pm »

คาราวะ ยอมเดี๋ยวรอน้าบอมดีกว่าครับพอดีไม่มีรูปเลยครับ คาราวะ ยอม

วีระศักดิ์ ธนบดีดล เลขที่ บัญชี 572-2-00787-7  ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
bome8099
ไปตกปลาแล้วพามาให้ดูกันบ้างนะครับ
Moderator

แต้มสะสม : 5471

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 77%
HP: 65.1%

catch and release "เฮ้อ..ฝนตกทุกวันเลย"

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 03:24:13 pm »

สวัสดีครับน้า  wera   
   เรื่องคันเบ็ดตกกุ้ง  ยี่ห้อ  condor  น่าจะเป็นคันชิงหลิวครับน้า  ไม่แน่ใจครับว่าจะมีความยาวขนาดใหนบ้าง  แต่ในปัจจุบัน  นักตกปลา  หรือผู้ที่ชอบตกกุ้งด้วย
  จะตกกุ้งอยู่  สามหมายสามรูปแบบครับน้า 
       คือ  แบบแรก  ตกกุ้งในแหล่งน้ำธรรมชาติ  แม่น้ำ  คลองใหญ่  คลองย่อยต่างฯ   
              แบบที่สอง  ตกตามบ่อเลี้ยงกุ้ง  หรือบ่อดินทั่วฯไป  แต่หายากครับ ที่สอบถามเจ้าของส่วนใหญ่ จะไม่เปิดให้ตกเนื่องจากกุ้งจะเครียด  ไม่กินอาหาร
                             บ่อเขาลงทุนสูงเสี่ยงมากมายเกี่ยวกับโรค  และการเจริญเติบโต
             แบบที่สาม    อันนี้ในปัจจุบันเริ่มกลับมาเป็นที่นิยมกันอีกครั้งหนึ่ง   เป็นบ่อปูน  บ่อขัง  แต่บางครั้งกุ้งก้อกินบ้าง  ไม่กินบ้าง เครียดง่าย เพราะถูกจับมาปล่อย   ผิดธรรมชาติของพวกมัน   มีหลังคากันฝน  คันเบ็ดยาวฯคงไม่เหมาะ   น่าจะเป็นคันหลิวสั้นฯหรือถอดออกเป็นคันสั้นฯ   
                   ถ้าตกตามแหล่งน้ำธรรมชาติ   มีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาให้เตรียมให้คิดบ้างนิดหน่อยครับ    คันเบ็ดที่ใช้สามารถใช้คันเบ็ดตกปลาเล็กฯประมาณชุดสปิ๋ว
ก้อใช้ได้และน่าจะเหมาะสม  เนื่องจากเป็นแหล่งน้ำไหล น้ำมีระดับความลึกที่แตกต่าง สายต้องยาวไว้ก่อน    คันชิงหลิวจะเสียเปรียบในเรื่องนี้  คันเบ็ดที่ใช้ถ้าให้เหมาสมควรจะไม่เกิน  6  ฟุต  แอ้กชั่นul   สายไม่เกิน  4-8ปอนด์  " โตเอาไว้นิดนึง  เผื่อมีผิดคิว "    แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องซื้อสามารถใช้คันตกปลาทั่วไปก้อไม่ผิดครับ
  แต่ต้องประยุคเอาบ้างนิดฯหน่อยตามแต่สถานการณ์  เนื่องจากหมายแต่ละที่มีข้อดี  ข้อได้เปรียบของขนาดความยาวคันที่ใช้ได้ประโยชน์ที่แตกต่างกันไป 
                 ถ้านำไปใช้ตกตามบ่อเลี้ยง  ใช้คันหลิงจะสะดวกและตกได้สนุกกว่าคันเบ็ดชนิดอื่นฯครับ  ยาว ยื่นไปได้ไกล  อ่อนแอ้กชั่นดูสายง่าย เหมาะกับหมายที่น้ำ
ไม่ลึกนัก  บางท่านก้อใช้ทุ่นในการตกด้วย  แล้วแต่ความถนัดและประสบการณ์ของและคน
                 ถ้านำไปตกที่บ่อปูน  คันคงต้องสั้นฯครับ  เนื่องจากมีข้อจำกัดกับขนาดของบ่อและความสูง  ผมไม่เคยตกกุ้งแบบนี้เลยครับ  แต่ดูแล้วไม่น่าจะแตกต่างกันมากนัก ในเรื่องของอุปกรณ์ที่ใช้และวิธีการ  จะใช้ท่นก้อได้  ไม่ใช้ก้อไม่เห็นจะแปลก
                 ต่อมาพูดถึงเรื่องอุปกรณ์ที่ใช้  ถ้าน้ำแรง  ลึก  ก้อใช้ตะกั่วทั่วฯไปลูกเล้กฯได้เสมอฯครับ  ถ้าเป็นตามบ่อใช้ฟิวส์แทนก้อได้  หรือ อุปกรณ์สำหรับชุดหลิว
ได้หมด  เช่นที่พันตะกั่ว  หรือตะกั่วลูกเล็กฯ  สายก้อใช้ที่มันมีอยู่ในรอกนั่นแหละ  แต่ถ้าให้ดีก้อสัก 4-6 ปอนด์
                 ตัวเบ็ด ใช้เบ็ดตกกุ้งที่มีขายตามท้องตลาดได้เลยครับ   ไม่ต้องมานั่งคดนั่งงอ  ใช้ได้ดีเหมือนกัน ถ้าไม่ตกกุ้งขนาด2  ตัวโล  อันนี้ต้องมานั่ง
ทำนั่งคดกันหน่อย 
                 เหยื่อที่ใช้ตก   oyoyo        จริงแล้วกุ้งกินแทบทุกอย่าง  แต่เพื่อความเหมาะสม  ใช้ใส้เดือนแดง  หัวใจไก่แล่ยาวฯให้เหมือนใส้เดือน 
                                                    เนื้อปลาช่อนแล่   ปลาเข็ม ปลาหางนกยูง  ลูกกุ้งฝอยเกี่ยวจากหางไปทางหัว บีบหัวทิ้ง   
                  เขียนมามากหน่อยครับ  น่าจะเป็นประโยชน์กัยน้าฯท่านอื่นด้วยครับ  ยังงัยมีลิ้งบรรยากาศที่เคยไปตกมา  และมีรูปให้ดูพอสมควร  ลองชมดูครับ
  ขอให้สนุกกับการตกกุ้งนะครับ............................. drink drink drink drink drink     
                      http://www.fishing4you.com/webboard/index.php?topic=911.0

* DSCF77611111.jpg (74.38 KB, 371x275 - ดู 12469 ครั้ง.)

ตกปลากันแบบง่ายฯ   สบายฯครับ
madfishin
Moderator

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 77 : Exp 52%

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 03:30:30 pm »

คาราวะ ยอมขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับน้าบอม คาราวะ ยอม
 whatเกี่ยวกับการตกกุ้งตามหมาย KARAOKE ครับขอบคุณล่วงหน้าครับ heihei

วีระศักดิ์ ธนบดีดล เลขที่ บัญชี 572-2-00787-7  ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
wera
**

แต้มสะสม : 103

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 93%
HP: 0.2%

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 07:06:39 pm »

ขอขอบพระคุณครับน้าบอม อ่อ ขอรบกวนน้าอีกอย่างครับ หมายตกกุ้งแถบตะวันออกมีที่ไหนบ้างครับ พอแนะนำให้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับน้าบอม drink drink drink drink
bome8099
ไปตกปลาแล้วพามาให้ดูกันบ้างนะครับ
Moderator

แต้มสะสม : 5471

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 45 : Exp 77%
HP: 65.1%

catch and release "เฮ้อ..ฝนตกทุกวันเลย"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 12:20:04 am »

คาราวะ ยอมขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับน้าบอม คาราวะ ยอม
 whatเกี่ยวกับการตกกุ้งตามหมาย KARAOKE ครับขอบคุณล่วงหน้าครับ heihei

heiheiจ้ากฯ................ลำบากครับน้าแมด    ..........ช่วงนี้หมายแถว  ก ท ม  ทางการเข้มงวดมากครับ  น้องกุ้ง  น้องปลา  น้อง  หลิว 
   ห้ามออกมาลอยหรือโดด  โชว์ตัวอยู่หน้าหมายครับ....................

ขอขอบพระคุณครับน้าบอม อ่อ ขอรบกวนน้าอีกอย่างครับ หมายตกกุ้งแถบตะวันออกมีที่ไหนบ้างครับ พอแนะนำให้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับน้าบอม drink drink drink drink
               น้าอยู่แถวใหนครับแถวตะวันออก...........จริงฯแล้วแหล่งตกกุ้งสำคัญฯพอจะมีตัว  หาตกได้ไม่ยากนักมีอยู่สามแหล่งใหญ่ฯครับ 
    เจ้าพระยาตั้งแต่ปากเกร็ดจนตลอดแนวขึ้นไปทางด้านบน 
               แม่กลอง  แถวสมุทรสงคราม มีให้พบและตกได้ตลอดแม่น้ำเหมือนกันครับ   
              บางประกง   กำลังชุกชุมเลยครับช่วงนี้  ย่านท่าสะอ้าน  บ้านโพธ์   บางขนาก   หมายเจาะจงถ้าจะตกก้อคงเป็นตามตอม่อสะพานข้ามแม่น้ำ 
   ข้างเขื่อน  โป้ะจอดเรือยามค่ำคืน   หรือช่วงแม่น้ำที่ถนนเลาะเรียบไป  ถ้าจะให้ดีมีเรือรับพาไปตกครับ  ค่อนข้างได้ตัวแน่นอน  มีไต๋มืออาชีพสำหรับกิจกรรมแบบนี้
    แถวบางประกง   หรือแม่กลอง 
              ถ้าเป็นส่วนอื่นแถวตะวันออก  ไม่เคยไปตกแล้วครับเพราะคงไม่ไปไกลกว่านั้นถ้ามีใกล้ฯให้ตกอยู่ครับ   แต่พอจะทราบจากการสอบถามได้ว่า
    แม่น้ำจันทบุรี แม่น้ำประแสร์  แม่น้ำระยอง  ก้อมีชาวบ้านตกกุ้งเป็นอาชีพอยู่เหมือนกัน............ยังงัยสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ คาราวะ ยอม

ตกปลากันแบบง่ายฯ   สบายฯครับ
madfishin
Moderator

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 07:35:15 am »

คาราวะ ยอม  ขอบพระคุณน้าบอมมากครับที่ให้ความกระจ่าง คาราวะ ยอม
 yarnมิน่าพักนี่ไม่ค่อยมีตัวมาลอยหัวแถบๆริมหมายเด็ดไม่มาดีดหัวดีดหางให้ดูตัวเลย cry

saddam
สวัสดีครับ
ผู้สื่อข่าวพิเศษ

แต้มสะสม : 5073

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 34 : Exp 64%
HP: 7.6%

ใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหว

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 02:52:32 pm »

หึๆ แอบมาเล่นกัน 2คน 

เห้อ..ช่วงเวลาที่เรามีความสุขมันผ่านไปเร็วจริงๆ แต่เวลาที่เรามีความทุกข์มันช่างนานแสนนาน.... ว่าม่ะ
pom
**

แต้มสะสม : 35

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 2 : Exp 88%
HP: 0.1%

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 05:24:04 pm »

บ่อตกกุ้งสองก้าม
  ที่ตั้ง  แยกบางคูวัด ถ.345 เข้าซอยเงินล้าน จ.ปทุมธานี
  เบอร์โทรติดต่อ 02-976-0506

บรรยากาศดี ร่มรื่น ที่จอดรถกว้างขวาง  (อาหารอร่อยมั่กมาก )
    ปล่อยกุ้งไซร้ 10-12 ตัวโล
ตกกุ้ง ชม.ละ  100 บาท
  (โปรโมชั่นตอนนี้ ตก 5 ชม. จ่าย 400 บาท)

เปิดตั้งแต่เวลา 11.00 - 02.00น ทุกวัน
แล้วยังมีเกมส์ไฟฟ้าให้ได้ร่วมสนุกกันทุกค่ำคืน
มาแล้วจะติดใจ ขอบอกตอนหลัง 1 ทุ่มไปแล้วคนจะเยอะมาก
เค้ามาเล่นไฟฟ้ากัน
สนใจสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ คุณป้อมนะจ๊ะ

* บ่อ3.jpg (31.46 KB, 550x813 - ดู 1098 ครั้ง.)

* Picture1.jpg (7.31 KB, 232x163 - ดู 9740 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์