www.FISHING4YOU.com
กรกฎาคม 29, 2014, 01:26:06 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
134422 กระทู้ ใน 10548 หัวข้อ โดย 59265 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: gapgap
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  www.FISHING4YOU.com
|-+  บทความ ข่าวและรีวิวอุปกรณ์ ทำอุปกรณ์ใช้เอง
| |-+  เทคนิคการตกปลา บทความ แชร์ประสบการณ์ (ผู้ดูแล: Botoya, bome8099, Huto, wut 920, madfishin)
| | |-+  ขอวิธีทำหัวเชื้อตกปลาสวาย(ปลาบ่อครับ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีทำหัวเชื้อตกปลาสวาย(ปลาบ่อครับ)  (อ่าน 51056 ครั้ง)
wera
F4U STAFF Silver Member Begin
**

แต้มสะสม : 103

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 93%
HP: 0.2%

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:28:36 pm »

ขอรบกวนน้าๆช่วยบอกวิธีทำหัวเชื้อตกปลาสวาย,ปลาบึก(ปลาบ่อ)เอาที่แบบกลิ่นแรงๆและได้ผลชัวๆนะครับ............. ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
madfishin
Moderator
## F4U TOP DIAMOND STAFF ##

แต้มสะสม : 37750

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 77 : Exp 80%
HP: 10.3%

Do It Tomorrow

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:12:17 am »

วีระศักดิ์ ธนบดีดล เลขที่ บัญชี 572-2-00787-7  ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์
yutttm
ว่างเมื่อไหร่ก็ไปตก(ปลา)
F4U STAFF Diamond Member Begin

แต้มสะสม : 1917

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 16 : Exp 18%
HP: 0.1%

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:41:11 pm »

อยากบอกน้าweraสักนิดนึง จากที่ผมได้รับประสบการณ์ในการเข้าร่วมแข่งขันตกปลามาก็พอสมควร ทุกวันนี้ก็ยังเข้าร่วมแข่งอยู่เสมอที่มีโอกาส เสียตังค์ไปก็เยอะได้ตังค์มาก็พอประมาณ(ส่วนใหญ่จะเสียเยอะกว่าได้ทุกคน ยืนยันได้) เท่าที่สังเกตุมาปลาแต่ละบ่อกินหรือชอบหัวเชื้อไม่เหมือนกันหรอกครับ แม้แต่บ่อที่เราไปตกเป็นประจำแต่ละวันยังกินหัวเชื้อต่างกันเลย เราไม่รู้ได้ว่าเจ้าของบ่อเขาเอะไรไปให้ปลาเขากินบ้างแต่ละวันแต่ละสัปดาห์ คนที่เขาตกได้รางวัลค่อนข้างบ่อย มักจะมีหัวเชื้อหลักๆไม่กี่ตัวอย่างมากก็2-3ตัว ที่เหลือคือเทคนิค+ประสบการณ์+ดวง จริงๆนะครับอันนี้พิสูจน์กันมานานแล้ว ถ้าวันไหนปลาไม่ค่อยกินเหยื่อเขาจะไม่ค่อยเปลี่ยนหัวเชื้อที่ใช้เท่าใดนัก(อาจเพราะเขามั่นใจหัวเชื้อที่เคยใช้อยู่เป็นประจำ หรือไม่มีหัวเชื้อให้เปลี่ยน)เขาจะใช้วิธีไล่อุปกรณ์ที่ใช้ตกอยู่แทน เช่น เปลี่ยนตะกร้อเบาเป็นตะกร้อถ่วงตะกั่วข้างใน ใช้ตะกั่วแทนตะกร้อหรือเปลี่ยนตัวเบ็ดเล็กลงถ้าปลากินระแวง การปั้นเหยื่อก็สำคัญอย่างยิ่งปั้นพอดีๆเหยื่อจะแตกตัวไวเรียกความสนใจได้ดีกว่าปั้นแน่นเกินเทคนิคการปั้นเหยื่อชนิดต่างๆต้องรู้จักและสังเกตุการกินเหยื่อของปลาในแต่ละวันแต่ละชั่วโมง มองดูจากคนที่อยู่ซุ้มข้างๆก็พอได้ ทุกสิ่งทุกอย่างที่น้าweraอยากรู้สามารถหาได้จากเว็บนี้และเเว็บตกปลาต่างๆแต่ประสบการณ์ตตรงและความชำนาญเราต้องสัมผัสและออกไปลุยเองถืงระรู้จริง แต่ไหนๆน้าweraก็อยากได้สูตรตกปลาเอาไปลองทำศึกกับเขาบ้างผมก็พอจะมีอยู่บ้างที่ใช้บ่อย แต่ติดรางวัลบ้างไม่ติดบ้างก็อย่างที่ผมได้เฉลยไว้เบื้องต้นแล้วคงเข้าใจนะครับ
 สูตรที่1 -เฮลล์บลูบอยแดง            สูตรที่2 - กลิ่นฟรุ๊ตตี้                  สูตรที่3 -ใบเตย                  สูตรที่4 -กะทิ(คั้นเองเคี่ยวไฟอ่อนๆ
           -นมเนยครีม                             -เฮลล์แดง                             -มะลิ                              ให้แตกมัน
           -กะทิ                                     -นมเนยครีม                           -ซุปเปอร์แจ็คแดง                -น้ำใบเตย(ต้มเอง)
           -ใบเตย                                   -กล้วยหอมครีม
           -นมแมว(นิดหน่อย)
 น้าweraเอาไปทดลองใช้ดูก่อนนะครับ ได้ผลยังงัยก็ค่อยมาดูกันอีกที หรือจะลองสั่งซื้อหัวเชื้อสำเร็จรูปมาใช้ก็ได้ผมใช้อยู่บ่อยๆก็ติดรางวัลพอสมควร (ของNKAลองเปิดหาในเน็ตดูขวด 250 ml 100 บาท คุ้มค่า) โชคดีขอให้ติดรางวัลนะครับ                            

คนปลายคัน คันปลายโคน
yutttm
F4U STAFF Diamond Member Begin

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 16 : Exp 18%

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:56:48 pm »

อยากบอกน้าweraสักนิดนึง จากที่ผมได้รับประสบการณ์ในการเข้าร่วมแข่งขันตกปลามาก็พอสมควร ทุกวันนี้ก็ยังเข้าร่วมแข่งอยู่เสมอที่มีโอกาส เสียตังค์ไปก็เยอะได้ตังค์มาก็พอประมาณ(ส่วนใหญ่จะเสียเยอะกว่าได้ทุกคน ยืนยันได้) เท่าที่สังเกตุมาปลาแต่ละบ่อกินหรือชอบหัวเชื้อไม่เหมือนกันหรอกครับ แม้แต่บ่อที่เราไปตกเป็นประจำแต่ละวันยังกินหัวเชื้อต่างกันเลย เราไม่รู้ได้ว่าเจ้าของบ่อเขาเอาอะไรไปให้ปลาเขากินบ้างแต่ละวันแต่ละสัปดาห์ คนที่เขาตกได้รางวัลค่อนข้างบ่อย มักจะมีหัวเชื้อหลักๆไม่กี่ตัวอย่างมากก็2-3ตัว ที่เหลือคือเทคนิค+ประสบการณ์+ดวง จริงๆนะครับอันนี้พิสูจน์กันมานานแล้ว ถ้าวันไหนปลาไม่ค่อยกินเหยื่อเขาจะไม่ค่อยเปลี่ยนหัวเชื้อที่ใช้เท่าใดนัก(อาจเพราะเขามั่นใจหัวเชื้อที่เคยใช้อยู่เป็นประจำ หรือไม่มีหัวเชื้อให้เปลี่ยน)เขาจะใช้วิธีไล่อุปกรณ์ที่ใช้ตกอยู่แทน เช่น เปลี่ยนตะกร้อเบาเป็นตะกร้อถ่วงตะกั่วข้างใน ใช้ตะกั่วแทนตะกร้อหรือเปลี่ยนตัวเบ็ดเล็กลงถ้าปลากินระแวง การปั้นเหยื่อก็สำคัญอย่างยิ่งปั้นพอดีๆเหยื่อจะแตกตัวไวเรียกความสนใจได้ดีกว่าปั้นแน่นเกิน เทคนิคการปั้นเหยื่อชนิดต่างๆต้องรู้จักและสังเกตุการกินเหยื่อของปลาในแต่ละวันแต่ละชั่วโมง มองดูจากคนที่อยู่ซุ้มข้างๆก็พอได้ ทุกสิ่งทุกอย่างที่น้าweraอยากรู้สามารถหาได้จากเว็บนี้และเว็บตกปลาต่างๆแต่ประสบการณ์ตรงและความชำนาญเราต้องสัมผัสและออกไปลุยเองถึงจะรู้จริง แต่ไหนๆน้าweraก็อยากได้สูตรตกปลาเอาไปลองทำศึกกับเขาบ้างผมก็พอจะมีอยู่บ้างที่ใช้บ่อย แต่ติดรางวัลบ้างไม่ติดบ้างก็อย่างที่ผมได้เฉลยไว้เบื้องต้นแล้วคงเข้าใจนะครับ
 สูตรที่1 -เฮลล์บลูบอยแดง     สูตรที่2 - กลิ่นฟรุ๊ตตี้          สูตรที่3 -ใบเตย       สูตรที่4 -กะทิ(คั้นเองเคี่ยวไฟอ่อนๆให้แตกมัน)            
           -นมเนยครีม                       -เฮลล์แดง                     -มะลิ                   -น้ำใบเตย (ต้มเอง)         
           -กะทิ                               -นมเนยครีม                   -ซุปเปอร์แจ็คแดง               
           -ใบเตย                            -กล้วยหอมครีม
           -นมแมว(นิดหน่อย)
 น้าweraเอาไปทดลองใช้ดูก่อนนะครับ ได้ผลยังงัยก็ค่อยมาดูกันอีกที หรือจะลองสั่งซื้อหัวเชื้อสำเร็จรูปมาใช้ก็ได้ผมใช้อยู่บ่อยๆก็ติดรางวัลพอสมควร (ของNKAลองเปิดหาในเน็ตดูขวด 250 ml 100 บาท คุ้มค่า) โชคดีขอให้ติดรางวัลนะครับ                            

yamaha200
"ลมพัดเย็นดี"
F4U STAFF Silver Member Begin
**

แต้มสะสม : 23

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 4 : Exp 86%

"อ่อนน้อม...และถ่อมตน"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:22:41 am »

ใช้อย่างไรครับ what ผสมขนมปังปั่นเลย yeam หรือว่าใช้ฟ๊อคซี่พ่นใส่ครับ
ขอบคุณครับ

"การตกปลานั้นอยู่ที่ใจ...หากเยี่ยมยุทธ์แล้วไซร้...เบ็ดไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน"
m_prerunner

แต้มสะสม : 2604

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 19 : Exp 20%

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:03:40 am »

อันที่จิงนะผมว่าหัวเชื้อก็เป็นส่วนหนึ่งแต่ไม่สำคัญเท่าดวงคับอันนี้สำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆๆน้าเคยได้ยินไหมคับดึงจังตังไม่เอาแต่บางคนกินตัวเดียวติดที่หนึ่งเลยอันนี้ละคับดวงสุดๆๆๆๆแบบอย่างผมดิไปแข่งติดที่1อยู่อีก5นาทีจะหมดเวลาแต่โดนถีบซะหลังหักเลยอันนี้ละคับติดที่1เขาเรียกว่า  " เฮง " แต่โดนถีบเขาเรียกว่า " ซวย " รวมกันเป็น " เฮงซวย " คับอิอิอิอิอิ.....                 
yutttm

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:36:07 pm »

ส่วนใหญ่จะใช้ฉีดใส่ตัวเกี่ยวที่ปั้นเหน็บไว้ข้างๆนั่นแหละครับ ประหยัดและได้ผลค่อนข้างดี อย่างที่ผมบอกเทคนิค+ประสบการณ์+ดวง=รางวัล ขอให้โชคดีได้เย่อปลาไซด์ขึ้นมาเยอะๆ  ที่สำคัญพอติดช่องแล้ว อย่าให้ใครเดินผ่านหลังบ่อยๆเดี๋ยวหลังลายไม่รู้ด้วยน๊า อิ  อิ

saddam
สวัสดีครับ
ผู้สื่อข่าวพิเศษ

แต้มสะสม : 5296

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 35 : Exp 12%
HP: 9.8%

ใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหว

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 03:20:05 pm »

เรื่องเหยื่อเป็นเรื่องของความมั่นใจ   tretre ผมเชื่อว่าสิ่งที่น้าๆตกปลามายาวนานมีอยู่เหมื่อนกันหมด คือความศรัทธาในตัวเหยื่อที่ใช้
ดังนั้นเรื่องสูตรเหยื่อนี่เล่ากันไม่จบ อย่าให้ได้ยิน ต้องมีลอง   

เห้อ..ช่วงเวลาที่เรามีความสุขมันผ่านไปเร็วจริงๆ แต่เวลาที่เรามีความทุกข์มันช่างนานแสนนาน.... ว่าม่ะ
baipojaemjan_08
F4U STAFF Gold Member Begin

แต้มสะสม : 596

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 10%

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:55:42 pm »

ผมเองก็ยอมรับครับว่าตกปลาแข่งอยู่ที่ดวงจริงๆ   ในการที่จะได้รางวัล   เรื่องหัวเชื้อผมก็มีความเชื่อมั่นว่ายังไงก็ดีกว่าขนมปังเปล่าๆแน่นอน เพราะหัวเชื้อมีการปรุงแต่งรสชาติและกลิ่น ก็คือเพิ่มความอร่อยแก่เหยื่อนั่นเอง  ปลาก็ไม่ต่างอะไรกับคนเราที่อยากกินของที่อร่อยกว่าแน่นอน  คุณลองเอานักตกปลาชั้นเทพ 2 คน  คนหนึ่งใช้ขนมปังเปล่าๆ อีกคนหนึ่งใช้หัวเชื้อที่แต่งกลิ่นและรสชาติอะไรก็ได้ตามถนัด  คุณคิดว่าจำนวนปลาของใครจะได้มากกว่ากัน (เรื่องเทคนิคไม่ต้องพูดถึงเพราะชั้นเทพแล้ว)  ผมเองก็ใช้หัวเชื้อบ้างไม่ใช้บ้างสลับกันไป ตกแข่งกว่าจะได้แต่รางวัลแสนยากเย็น  ไม่ใช่ปลาไม่กินนะครับประเภทชั่งจังตังค์ไม่เอาก็บ่อย  สรุป ตกแข่งเสียตังค์มากกว่าได้ครับ  บางทีบางบ่อส่งหน้าหมา...ร่วมแจมด้วยพวกนี้จะรู้ครับว่าตัวแปร คือทางบ่อเลี้ยงด้วยอะไร  นักแข่งเขาเรียกพวกนี้ว่าผีบ่อ
baipojaemjan_08
F4U STAFF Gold Member Begin

แต้มสะสม : 596

Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 9 : Exp 10%

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 06:04:15 pm »

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ  การตกปลาสวายแข่ง บ่อเปิดตกแข่งโดยส่วนมากปลาจะกินระแวง เพราะโดนเบ็ดเจ็บปากมาเยอะ ดังนั้นนักแข่งต้องพยายามเอาชนะมัน
ยังไงมันต้องกินอาหารอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่ามันอาจจะจดจำว่ามันเคยกินอะไรแล้วเจ็บปากบ่อยๆ  จะเห็นได้ว่านักแข่งจะพยายามปรับเปลื่ยนกลยุทธก็คือสายหน้าอยู่ตลอดเวลา บางช่วงจะกินชื่งหน้าสั้นบ้างยาวบ้าง ผิวน้ำบ้างหน้าดินบ้าง หัวเชื้อก็เลือกกินเปลี่ยนไปเรื่อยๆ  ต้องปรับเปลื่ยนเทคนิคตลอด
  ผมเองก็ไม่ใช่ว่าจะเซียน  ผมเริ่มตกแข่งปลาชิงรางวัลประมาณ 1 ปี เมื่อก่อนจะตกตามธรรมชาติหาปลากิน เคยคิดอยู่ว่าบ่อตกปลา  ปลาที่เขาเลี้ยงไว้ให้ตกยังไงก็กินหมูๆ.... พอเข้าบ่อครั้งแรกแข่งเลย แมทซ์ 10000 บาท ขนมปังบ่อ  หัวเชื้อสูตรตกธรรมชาติเพียบ คุณเชื่อมั้ย ตั้งแต่เริ่มจนนาทีสุดท้ายปลาไม่กินเบ็ดผมเลยแม้แต่ตัวเดียว  แต่เวลาตกปลาจะเข้ามาที่ผมตีเหยื่อตลอดเวลาจนนักแข่งท่านอื่นๆ แห่กันมาแย่งที่ตกเต็มไปหมด  ปลาก็กินแต่ของคนอื่น ของผมไม่กินเลย
ผมเลยลองไม่ตีเหยื่อดูปลาก็เริ่มกระจายออกไปที่อื่นหมด  คนก็หายไปด้วยพอผมตีเหยื่อใหม่ปลาก็มาอีกคนก็ตามมา  ผมเองก็งง...พยายามหาข้อสรุป  สอบถามจากผู้รู้บ้าง โพลส์ถามทางกระทู้บ้าง  ได้ข้อมูลมาก็พยายามฝึกฝนให้ชำนาญ  มาคิดได้ว่าการปั้นเหยื่อ และการเกี่ยวเหยื่อ รวมทั้งการเลือกใช้สายหน้าสาระพัด เดี๋ยวนี้ก็จัดได้ว่า พอสู้เขาได้ไม่หายแล้วครับ  กว่าจะได้แชมป์ 1 ปีกว่าที่รอคอย
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์