ปุ่มฟรีสปูนของรอกเบทคาสติ้งกดตอนไหนดีที่สุด

(1/4) > >>

purn:
พี่ๆคับผมมีรอกเบทตกเหยื่อจริงของviva a 60 ตัวนึงคับ

แต่เล่นไม่เก่งผมเลยไม่รู้ว่า

กดปุ่มฟรีสปูนตอนไหนดีที่สุดคับ

ตอนเหวี่ยงเหยื่อกดปุ่มฟรีสปูนแล้วจับสายไว้เวลาเหวี่ยงแล้วค่อยปล่อย

หรือว่าไงคับเหวี่ยงแล้วกดยังไงคับ

พี่ๆน้าคนที่เล่นรอกเบทช่วยแนะนำผมด้วยคับ(รอกเบทตีเหยื่อจริง)

.,.., YYOOMM .,.., YYOOMM .,.., YYOOMM

madfishin:
1.ประกอบรอกกับคันเบ็ดร้อยสายให้เรียบร้อย
2.ผูกตะกั่วที่ปลายสายเอ็น
3.ใช้นิ้วกดสายบนสปูนไว้
4.ปล่อยนิ้วให้ตะกั่วหล่นลงพื้น(หมุนปุ่มหน่วงสปูนให้สายไหลออกช้าๆก่อนในการฝึกครั้งแรกๆ)
5.(สำคัญมาก)ใช้นิ้วกดสปูนให้หยุดก่อนที่ตะกั่วจะตกถึงพื้น(ห้ามให้ตะกั่วตกถึงพื้นหรือใช้อย่างอื่นกดสปูนแทนนิ้ว wikig)
6.นั่งเล่นแบบนี้ไปเรื่อยๆจนสามารถควบคุมจังหวะปล่อยและกดสปูนได้อย่างคล่องแคล่ว

เมื่อทำได้ดีและมั่นใจแล้วก็ออกไปหัดตีตะกั่ว รอกเบทมีข้อควรจำ2ข้อ
1.สายต้องไม่ไหลออกจากสปูนเร็วมากเกินไปเมื่อตีสาย แก้ได้โดยการหมุนปุ่มหน่วงสปูนเข้าไป
2.ต้องใช้นิ้วกดหยุดการหมุนของสปูน  ก่อนที่เหยื่อ,ตะกั่วหรืออะไรก็ตามที่ผูกอยู่ที่ปลายสายจะตกกระทบผิวน้ำ
เวลาหัดตีควรเริ่มจากการออกแรงน้อยๆตีให้ได้ระยะใกล้ๆ  โดยที่สายไม่ฟู่ออกมาพันกันจะเต็มสปูนจึงค่อยเพิ่มแรงเพิ่มระยะออกไป
น้า 21 ของเราอยู่ชลบุรีเคยตีไกลถึงนราธิวาสมาแล้วครับ ggg))

ป.ล.ลืมตอบคำถาม กดก่อนตีครับ-..-'

purn:
ขอขอบคุนน้าแมดคับเป็นอย่างสูงคับ

สรุปว่ากดปุ่มก่อนตีนะคับ

หน่วงเราควรปรับให้แน่นหรือกลางๆคับ

ขอบคุนคับ

madfishin:
 pakron กรุณากลับไปอ่านข้อ 4. ใหม่อีกครั้ง YYOOMM

Botoya:
น้าแมด ตอบได้ละเอียดเลยครับ  <?/>

ยืนยันให้อีกคนว่า     ต้อง กดฟรีสปูล ก่อนตีครับ
กดฟรีสปูลแล้ว ก็เอานิ้วหัวแม่มือ (นิ้วโป้ง กดหลอดเก็บสายไว้ไม่ให้เหยื่อมันตกครับ)

ตีแรก  ๆ  ก็ตีแบบข้ามศรีษะเราครับ ลองหาช่วงจังหวะปล่อยนิ้วที่กดสปูลดูครับ ว่าปล่อย
ตอนไหน เหมาะสมที่สุด 

ที่สำคัญก็คือ การปรับหน่วงของสปูลด้วยครับ ตามน้าแมดบอกครับ แรก ๆ ก็ให้มันหนืด ๆ เหยื่อออกยาก ๆ ไว้ก่อน สายจะได้ไม่ฟู่   (van:)

ขอให้ได้ปลาตัวโต ๆ นะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป