เทคนิคการตกปลาแรด (ภาพตัวอย่างจากแพพักที่เขื่อนศรีครับ)

(1/5) > >>

Botoya:
วันนี้มานำเสนอ เทคนิคการตกปลาแรดกันอีกรูปแบบ ที่หลายคนก็ทราบ และอีกหลายคนก็ยังไม่ทราบ
แต่อย่างที่ทุกท่านทราบกันดี ปลาแรดเป็นปลาชนิดหนึ่งที่ตกได้อยาก ไม่ค่อยจะเข้ามากินเหยื่่อของเราเท่าไหร่ เนื่องด้วยปลาแรดเป็นปลาที่ขี้ระแวง ตกใจง่าย

มารู้จักปลาแรดกันสักนิด

" ปลาแรด (Giant Gouramy) Osphronemus goramy (Lacepede) เป็นปลาน้ำจืด ขนาดใหญ่ของไทยชนิดหนึ่ง ปลาขนาดใหญ่ที่พบมีน้ำหนัก 6-7 กิโลกรัม ความยาว 65 เซนติเมตร เป็นปลาจำพวกเดียวกับปลากระดี่และปลาสลิด แต่มีขนาดใหญ่กว่ามาก มีเนื้อแน่นนุ่ม เนื้อมากไม่ค่อยมีก้าง รสชาติดี จึงได้รับความนิยมจากประชาชนผู้บริโภค ทั้งในประเทศและต่างประเทศ สามารถนำมาประกอบอาหารได้หลายชนิด เช่น ทอด เจี๋ยน ต้มยำ แกงเผ็ด ลาบปลา และน้ำยา ฯลฯ ในระยะหลังได้รับการจัดเป็นปลาจานในภัตตาคารต่าง ๆ หรือจะนำมาเลี้ยงเป็นปลาสวยงามก็ได้ สำหรับผู้เลี้ยง ปลาแรดเป็นปลาที่เลี้ยงง่ายเช่นเดียวกับปลาสลิดราคาค่อนข้างสูง มีความอดทนต่อสภาพแวดล้อมและโรคได้เป็นอย่างดี ให้ผลตอบแทนต่อการลงทุนดีมีกำไรและไม่มีปัญหาเรื่องตลาด เป็นปลาที่เลี้ยงได้เป็นอย่างดีทั้งในบ่อและกระชัง มีอัตราการเจริญเติบโตรวดเร็ว สามารถแพร่ขยายพันธุ์ในบ่อได้ โดยเลี้ยงเพื่อขาย เป็นปลาเนื้อหรือปลาสวยงาม "
ขอบคุณข้อมูลจาก http://web.ku.ac.th/agri/fishrat/menu.htm

ทีนี้ มาดูกันว่าหนึ่งในเทคนิคการตกปลาแรดที่นำมาเสนอกันนั้น ตกกันอย่างไร

Botoya:
หมายตกปลาแรด (บางพื้นที่เรียกว่าปลาเม่นครับ เอ้าพื้นที่ไหน เรียกกันบ้างบอกหน่อย)

ปลาแรดอาศัยอยู่หลายแหล่งน้ำครับ แหล่งกำเนิดมาจากประเทศอินโดนีเซีย พบมาก็แถบนครสวรรค์ ถึง อยุธยา และแหล่งน้ำทั่วไป ปัจจุบันปลาแรดธรรมชาติมีจำนวนลดลงครับ ถ้าเป็นบ่อหรือบึงขนาดใหญ่ ๆ ก็ยังคงพบตัวได้บ้าง โดยเฉพาะที่เขื่อน หรืออ่างเก็บน้ำใหญ่ ๆ ก็มีตัวแน่นอน ปลาแรดชอบอยู่ตามน้ำที่ไหลไม่แรง หรือน้ำนิ่ง ๆ บริเวณน้ำตื่้น ๆ ริมตลิ่ง เลาะชายป่า ชายหญ้าครับ โดยเฉพาะใต้ต้นไม้ชายน้ำ ปลาแรดก็๋ชอบว่ายวนเวียนอยู่เช่นกัน

ปลาแรดมีหนอกตรงหัวไว้เก็บความชุ่มชื้นครับ เก็บน้ำไว้หล่อเลี้ยงเหงือกทำให้อดทนได้นานเมื่อถูกนำขึ้นจากน้ำ

Botoya:
อุปกรณ์ตกปลา

จะเป็นชุดสปินนิ่ง เบทคาสติ้ง หรืออุปกรณ์แบบอื่น  ๆ ก็ได้ ไม่ต้องใหญ่มากนัก
สายเบ็ดไม่โต เพราะปลาจะยิ่งระแวง และกระด้างตอนลอยเหยื่อครับ  สักประมาณ 8-12 ปอนด์ก็เพียงพอ หรือจะใช้สาย PE  ขนาดไม่เกิน 2.5 ใช้ลอยเหยื่อก็ได้เช่นกัน

ตัวเบ็ด เล็ก ๆ ก้านสั้น ครับสักเบอร์ 6-9 พอแล้วครับ เนื่องจากปลาแรดปากไม่ใหญ่นัก มันจะค่อย ๆ ดูดเหยื่อไปเรื่อย ๆ ครับ

ชุดสายหน้าไม่ต้องเน้นอะไรเลยครับ เอาสายจากรอก ผูกเข้ากับเบ็ดได้เลย  เพราะเราต้องการความเบา ไว้ลอยเหยื่อ

เหยื่อ เป็นขนมปังฟาร์มเฮาซ์ ฮ่า ๆ โฆษณาให้เสร็จเลย จะยี่ห้ออื่นก็ได้ แต่ไม่รับประกัน เอามาตัดขอบออกไปครับ เหลือไว้ตรงเนื้อสีขาว ๆ พอ 
ขอบสีน้ำตาล คนตกเก็บไว้กินเองก็ได้ครับ อ่ะ หยิบใส่ปากได้เลย (อย่าเผลอไปเกี่ยวเบ็ดเข้าก่อนล่ะ  oyoyo)

จากนั้นก็เอาเนื้อขนมปังขาว ๆ มาตัดหรือฉีกแบ่งออกเป็นสี่ส่วน (หนึ่งแผ่นได้ สี่ ชิ้น) แล้วก็เอาเบ็ดแทงทะลุไป แล้วไปฝังเข้าอีกมุมครับ

จากนั้นบีบขนมปังหุ้มสายเบ็ดไว้ (ไม่ใช่ตรงตูเบ็ดนะ)

Botoya:
วิธีการตก ก็คือ โยนเหยื่อไปไว้บนน้ำ ฮ่า ๆ (ใครจะโยนไว้บนบกล่ะจริงมั๊ย  yerms )

ไม่ต้องไปไกลตลิ่ง หรือแพพัก หรือลูกบวบแพ หรือจะข่าง ๆ สะพานก็ได้ครับ หรือจะริมผั่งใต้ต้นไม้ก็ได้ จากนั้นก็ฟรีเบรคไว้ ปล่อยสายหย่อน ๆ ไม่ต้องไปนั่งเฝ้าครับ ทิ้งไว้เลย มีตัวเดี๋ยวมันมากินเอง  ตีทิ้ง ๆ ไว้ครับ  แล้วก็รอเก็บสายอัดปลา ได้เลย 

Meetingk  ทดสอบทริปนี้โดยเจนครับ ได้หลายตัวเลย
เมนูที่นำเสนอในกระทู้นี้ก็คือ ปลาแรดผัดขี้เมา กับ ปลาแรดทอดกระเทียมครับ   ryouri

ถ้ามั่นใจว่ามีตัว ต้องลองกันดูครับ รับรองได้ตัวแน่นอน แล้วมาโพสต์ทริปให้ชมบ้าง ก็พอครับ

rty โบโตย่า พาตกปลาแรด  onion09

pondpond:
ไม่รู้ใครเป็นคนตกได้ แต่วันหน้าต้องขอเทคนิคการตกปลาแรดด้วยคน pakronแล้วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป